Mẫu Phiếu Yêu Cầu Nghiệm Thu

Câu hỏi: Bộ biên bản nghiệm thu công việc hoặc bộ biên bản nghiệm thu hoàn thành giai đoạn và bộ phận công trình có cần phiếu yêu cầu nghiệm thu không ?

Trả lời:

GXD xin hướng dẫn bạn cách tác nghiệp nhanh gọn, chuyên nghiệp để giải quyết vấn đề như sau:

Bước 1. Truy cập qlda.gxd.vn (https://qlda.gxd.vn)

Bước 2. Kích chọn mục Văn bản

Bước 3. Chọn Nghị định số 06/2021/NĐ-CP

Bước 4. Nếu trên Mobi thì bấm vào nút 3 gạch ở góc trên bên trái, chọn Điều 21 hoặc Điều 23 ở menu (xem hình). Còn nếu bạn dùng máy tính thì chọn Điều 21 hoặc Điều 23 mục lục ngay ở bên trái màn hình.

Bạn đang xem: Mẫu Phiếu Yêu Cầu Nghiệm Thu

Thao tác như trong hình chỉ đúng 3 chạm bằng 1 ngón tay trên mobi là thấy: Khoản 1 Điều 21 Nghiệm thu công việc xây dựng: … Kết quả nghiệm thu được xác nhận bằng biên bản.


*
*
*
*
Điều 23. Nghiệm thu hoàn thành hạng mục công trình, công trình đưa vào sử dụng tra từ Nghị định số 06/2021/NĐ-CP trên qlda.gxd.vn

Như vậy không cần phiếu yêu cầu nghiệm thu cũng được, chỉ cần biên bản nghiệm thu là đủ. Nghị định số 06/2021/NĐ-CP của Chính phủ chỉ quy định kết quả nghiệm thu thể hiện bằng biên bản.

– Có bạn sẽ thắc mắc tại khoản 3 Điều 21 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP quy định: “Người giám sát thi công xây dựng phải thực hiện nghiệm thu công việc xây dựng trong khoảng thời gian không quá 24 giờ kể từkhi nhận được đề nghị nghiệm thucông việc xây dựng của nhà thầu thi công xây dựng. Trường hợp không đồng ý nghiệm thu phải thông báo lý do bằng văn bản cho nhà thầu thi công xây dựng.

Xem thêm: Hướng Dẫn Chuyển Sang Giao Diện Facebook Cập Nhật Giao Diện Mới

“. Như vậy là Nhà thầu cần phải có đề nghị nghiệm thu gửi Chủ đầu tư hoặc Tư vấn giám sát.

Xin lý giải vấn đề này như sau: Nghị định số 06/2021/NĐ-CP của Chính phủ có đề cập đề nghị nghiệm thu, nhưng không quy định phải là Phiếu yêu cầu nghiệm thu được in ra, ký tá, gửi qua bưu điện hoặc giao liên… Đề nghị nghiệm thu có thể bằng nhiều hình thức: Phiếu yêu cầu hoặc Điện thoại, Email, nhắn tin Zalo, nhắn tin Facebook hoặc gửi thư, hoặc báo miệng… không cứ phải là phiếu yêu cầu in ra. 2 bên có thể thỏa thuận trong hợp đồng hoặc thỏa thuận giao tiếp công việc…

– Có bạn đồng nghiệp nói là quy định thì thế, nhưng nhiều nơi CĐT, TVGS và cơ quan thanh kiểm tra vẫn không chịu thay đổi, thì túm lại như sau:

+ Quy định là không cần phiếu yêu cầu nghiệm thu,

+ Có thể dùng nhiều phương thức để đề nghị nghiệm thu,

+ Anh/em có kinh nghiệm và hiểu biết, đặt tầm nhìn trước thì thỏa thuận trong hợp đồng hoặc thỏa thuận giao tiếp công việc để khi làm nhàn đi, nhanh hơn;

+ Khi mình hiểu quy định pháp luật, mình thuyết phục người ta có cơ sở, có căn cứ quy định pháp luật thì dễ thuyết phục hơn;

+ Còn nếu đối tác không chịu thì phải chiều theo người ta… Nhà thầu là bên bán, Chủ đầu tư là bên mua, TVGS giúp việc CĐT phần nào cũng là bên mua. Bên bán chiều lòng bên mua là lẽ thường.

Hãy ủng hộ phần mềm Quản lý chất lượng GXD (QLCL GXD) và phần mềm Giám sát xây dựng GXD (GSXD GXD) bạn nhé.